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TANGAZO LA SERIKALI Na. 25 la tarehe 12/1/2024 
 

SHERIA YA MAMLAKA YA UDHIBITI USAFIRI ARDHINI, 
(SURA YA 413) 

_______ 
 

KANUNI 
_______ 

 
 (Zimetengenezwa chini ya kifungu cha 

45(2)(i)) 
 

KANUNI ZA MATUMIZI YA MFUMO WA UFUATILIAJI MWENENDO WA VYOMBO VYA 
USAFIRI ZA MAMLAKA YA UDHIBITI USAFIRI ARDHINI ZA MWAKA 2024 

 
MPANGILIO WA KANUNI 

 
SEHEMU YA KWANZA 
MASHARTI YA AWALI 

 
Kanuni  Jina 
 

1. Jina. 
2. Matumizi. 
3. Tafsiri. 

 
 SEHEMU YA PILI 

IDHINI KWA WASAMBAZAJI 
 

4. Maombi ya cheti cha idhini ya kusambaza vifaa. 
5. Vigezo vya kumuidhinisha msambazaji. 
6. Kufanya majaribio ya vifaa. 
7. Idhini kwa msambazaji wa vifaa. 
8. Cheti cha idhini. 
9. Kuhuisha cheti cha idhini. 
10. Kusimamisha cheti cha idhini.  

         
SEHEMU YA TATU 

MASHARTI KWA MSAMBAZAJI WA VIFAA 
 

11. Masharti kwa msambazaji wa vifaa. 
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12. Masharti kwa mtoa huduma. 
 

SEHEMU YA NNE 
MASHARTI YA UJUMLA  
 

13. Vifaa visiathiri utendaji kazi wa chombo. 
14. Gharama za huduma za kadi ya simu. 
15. Maombi ya upatikanaji wa VTS. 
16. Makosa na adhabu. 
17. Mapitio. 
18. Rufaa. 

 
________ 

 
MAJEDWALI 

_________ 
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SHERIA YA MAMLAKA YA UDHIBITI USAFIRI ARDHINI, 
(SURA YA 413) 

_______ 
 

KANUNI 
_______ 

 
(Zimetengenezwa chini ya kifungu cha 45(2)(i)) 

 
KANUNI ZA MATUMIZI YA MFUMO WA UFUATILIAJI MWENENDO WA VYOMBO VYA 

USAFIRI ZA MAMLAKA YA UDHIBITI USAFIRI ARDHINI ZA MWAKA 2024 
 
 
 SEHEMU YA KWANZA 

MASHARTI YA UTANGULIZI 
Jina  1.Kanuni hizi zitajulikana kama Kanuni za Matumizi ya 

Mfumo wa Ufuatiliaji Mwenendo wa Vyombo vya Usafiri za 
Mamlaka ya Udhibiti Usafiri Ardhini za Mwaka 2024. 

  
Matumizi  2. Kanuni hizi zitatumika kwa wasambazaji wa vifaa vya 

ufuatiliaji mwenendo wa vyombo vya usafirishaji pamoja na 
watoa huduma wa usafirishaji katika masuala ya ufuatiliaji wa 
mwenendo wa vyombo kwa Tanzania Bara. 

  
Tafsiri  3. Katika Kanuni hizi, isipokuwa kama muktadha 

utahitaji vinginevyo- 
Sura ya 
413 
 

“Sheria” maana yake ni Sheria ya Mamlaka ya Udhibiti Usafiri 
Ardhini; 
“Mamlaka” maana yake ni Mamlaka ya Udhibiti Usafiri Ardhini 

iliyoanzishwa chini ya Sheria; 
 “Programu ya maombi kutambuana” kwa kifupi “API” maana 

yake ni namna ambayo program za kompyuta mbili 
tofauti au zaidi zinaweza kuwasiliana kwa pamoja; 

Sura. 130 “Mamlaka ya Viwango” maana yake ni Mamlaka ya Viwango na 
Ubora ya Tanzania iliyoanzishwa chini ya Sheria ya 
Viwango;  

 “Kifaa cha Ufuatiliaji wa Mwenendo wa Chombo” kwa kifupi 
“VTD’’ maana yake ni kifaa na viunganishi vyake 
vinavyounganishwa kwenye chombo cha umma chenye 
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uwezo wa kutunza kumbukumbu na kuhamisha taarifa za 
muda huo kwenye mfumo;  

 “Mfumo wa Ufuatiliaji wa Mwenendo wa Chombo” kwa kifupi 
“VTS” maana yake ni mfumo unaopokea, kutunza, 
kufuatilia na kuonesha kwa wakati mwenendo wa 
chombo cha usafiri wa umma;   

 “Msambazaji” maana yake ni kampuni iliyosajiliwa au taasisi ya 
serikali inayoshughulika na kusambaza na kufunga kifaa 
VTD;  

T.S Na. 
 76 la 2020 

“mtoa huduma” maana yake ni mtu au kampuni iliyopewa leseni 
kama mmiliki wa chombo cha moto chini ya Kanuni za 
Leseni za Usafirishaji za Magari ya Kubeba Abiria kwa 
kutoa huduma zinazodhibitiwa; 

 “Mfumo Unaotumika Duniani kwa Mawasiliano” kwa kifupi 
“GSM” maana yake ni mtandao unatumika na mitandao 
ya simu kwa kiasi kikubwa duniani kwa kuhamisha 
taarifa; na 

 “Mfumo Unaotumika Duniani kwa Urambazaji” kwa kifupi 
“GPS” maana yake ni mfumo wa urambazaji unaotumia 
satelaiti, kipokeaji na algoriti ili kusawazisha data ya 
eneo, kasi na wakati wa usafiri wa anga, baharini na 
ardhini. 

  
 SEHEMU YA PILI 

IDHINI KWA WASAMBAZAJI 
  
 Maombi 
ya cheti 
cha idhini 
cha 
kusambaza 
vifaa  

 4.-(1) Mtu anayetaka kusambaza na kuweka VTD 
kwenye chombo cha usafirishaji anatakiwa aombe idhini kwa 
Mamlaka kwa kutumia fomu iliyoainishwa katika Jedwali la 
Kwanza la Kanuni hizi na kulipa ada ya maombi iliyoainishwa 
katika Jedwali la Tatu. 

  (2) Maombi chini ya kanuni ndogo ya (1) yataambatishwa 
na-  

 (a) nakala ya cheti cha usajili wa kampuni; 
 (b) nakala halali ya leseni ya biashara; 
 (c) nakala ya hati miliki au nakala ya mkataba wa pango 

wa ofisi;  
 (d) nakala halali ya cheti cha hati safi ya mlipa kodi; na 
 (e) sampuli ya VTD inayotarajiwa kufungwa. 
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Vigezo vya 
kumuidhini
sha 
msambazaj
i 

 5.Mamlaka inaweza kumuidhinisha msambazaji wa 
VTD chini ya kanuni kama- 

(a) Msambazaji ni kampuni iliyosajiliwa Tanzania au 
Taasisi ya Serikali;  

(b) Msambazaji ametoa nyaraka za kiufundi ya vifaa 
kwa ajili ya kuchukua kumbukumbu na kuchakata 
taarifa inayopelekwa; 

(c) Msambazaji ana VTD ambayo-  
 (i) ina uwezo wa kuchukua kumbukumbu, 

kutunza na kuhamisha taarifa kwa muda 
huohuo; 

 (ii) ina viwango vilivyowekwa na Mamlaka ya 
Viwango; 

 (iii)  haina athari katika uendeshaji wa chombo cha 
usafirishaji; 

 (iv)  ina uwezo wa kuchukua kumbukumbu na 
kuhifadhi matukio au taarifa hata kusipokuwa 
na mtandao na taarifa hizo kusoma pindi 
mtandao utakaporudi;  

 (v)  ina uwezo wa kutuma taarifa kwa mfumo wa 
Mamlaka wa ufuatiliaji mwenendo wa 
chombo; 

 (vi) ina uwezo wa kutuma alama za GPS kwa muda 
mahsusi;  

 (vii) isishindwe kufanya kazi hata pale kifaa 
kitakapokuwa kimechomoka kutoka kwenye 
umeme, umeme umekatika au pale alama ya 
mwendokasi au waya utakapokuwa 
umechomoka chombo hakitaweza kwenda kwa 
mwendokasi uliozidi;  

 (viii) ina vifaa vya kukubali kifaa cha nje na 
kuwezesha muunganisho wa mbali kwa ajili ya 
kujaribu VTD na kuthibitisha utendakazi 
wake;  

 (d) msambazaji ana wafanyakazi wenye ujuzi wa 
kutosha wa kuunganisha na kuhudumia kifaa cha 
ufuatiliaji wa mwenendo wa vyombo;  

 (e) msambazaji amewasilisha kwa Mamlaka Cheti cha 
Uthibitisho cha mtengenezaji wa VTD na uthibitisho 
wa waranti ya angalau mwaka mmoja kwa VTD;  
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 (f) msambazaji amekidhi vigezo vya utekelezaji 
vilivyoainishwa katika Jedwali la Pili baada ya 
majaribio chini ya Kanuni hizi; na 

 (g) msambazaji amelipa ada stahiki kama 
zilivyoainishwa kwenye Jedwali la Tatu la Kanuni 
hizi. 

  
Majaribio 
ya Utendaji 
kazi wa 
VTD 

 6. Baada ya kupokea maombi, Mamlaka itamtaka 
Msambazaji kuwezesha kifaa kufanya kazi na kukifunga kwenye 
chombo kwa ajili ya majaribio. 

  
Idhini kwa 
msambazaj
i wa VTD  

 7.-(1) Mamlaka inaweza, ndani ya siku kumi na nne 
kumuidhinisha Msambazaji kusambaza VTD baada ya kupokea 
maombi na kuridhika na vigezo vya msambazaji chini ya kanuni 
ya 5 na majibu ya majaribio ya utendaji kazi wa VTD kwa 
mujibu wa kanuni ya 6.  

  (2) Mamlaka inaweza kukataa kumuidhinisha 
msambazaji wa VTD endapo-  

 (a) muombaji atashindwa kukidhi vigezo vya kanuni ya 
5;  

 (b) muombaji amejihusisha na vitendo vya kukosa 
uaminifu au uongo; 

 (c) muombaji atashindwa kulipa ada stahiki; na 
 (d) VTD ya muombaji itashindwa majaribio chini ya 

kanuni ya 6.  
  (3) Endapo Mamlaka itakataa kutoa idhini kwa 

msambazaji inaweza kumuagiza muombaji kurekebisha 
mapungufu yaliyobainika na kurudisha kwa Mamlaka ndani ya 
siku kumi na nne. 

  (4) Endapo muombaji atashindwa kufanya marekebisho 
ndani ya siku thelathini tangu kukataliwa kupewa idhini, 
atatakiwa kuwasilisha maombi mapya.  

  
Cheti cha 
idhini 

 8.-(1) Mamlaka itatoa cheti cha idhini kwa msambazaji 
wa VTD aliyeidhinishwa.  

  (2) Cheti cha idhini kitakuwa halali kwa kipindi cha 
miaka mitatu na kinaweza kuhuishwa.  

  (3) Msambazaji aliyeidhinishwa atatakiwa kulipa ada 
stahiki kama ilivyoainishwa katika Jedwali la Tatu la Kanuni 
hizi.  
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Kuhuisha 
cheti cha 
idhini 

 9.-(1) Mmliki wa cheti cha idhini anapaswa kuwasilisha 
maombi ya kuhuisha cheti ndani ya siku thelathini kabla ya cheti 
chake kuisha muda wake kwa kutumia fomu iliyoainishwa 
katika Jedwali la Kwanza la Kanuni hizi.  

  (2) Maombi ya kuhuisha yataambatishwa na nyaraka 
zifuatazo-  

 (a) nakala ya leseni ya biashara; 
 (b) nakala halali ya hati safi ya malipo ya kodi; na, 
 (c) nakala ya hati miliki au mkataba wa pango wa ofisi 

kama kuna mabadiliko.  
  (3) Mamlaka inaweza kuhuisha cheti cha idhini baada ya 

kupokea maombi ya kuhuisha chini ya Kanuni hizi.  
  
Kusimamis
ha cheti 
cha idhini  

 10.-(1) Mamlaka inaweza kusitisha cheti cha idhini cha 
msambazaji baada ya kutokea yafuatayo-  

 (a) uthibitisho wa msambazaji kujihusisha na vitendo vya 
kuondoa uaminifu au uongo;  

 (b) kushindwa kurekebisha VTD isiyofanya kazi ndani 
ya masaa ishirini na nne, mara tatu mfululizo; 

 (c) uthibitisho wa kutoa taarifa za uongo au 
zinazopotosha; 

 (d) uthibitisho wa kujihusisha na uingiliaji wa utendaji 
kazi wa VTD;  

 (e) uthibitisho wa kuwepo kwa udhaifu wa VTD; na 
 (f) uthibitisho wa ukiukwaji wa kanuni hizi. 
  (2) Endapo ukiukwaji utahusisha kuvuruga utendaji wa 

mfumo wa ufuatiliaji wa mwenendo wa chombo, usajili 
utasimamishwa kwa muda wa siku zisizopungua thelasini. 

  (3) Sababu za kusimamisha au kufuta cheti cha idhini 
zinaweza kutumika kuondoa sifa wakati wa maombi ya kuhuisha 
cheti cha idhini.  
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 SEHEMU YA TATU 

MASHARTI YA KUSAMBAZA KIFAA CHA 
UFUATILIAJI WA MWENENDO WA CHOMBO  

  
Masharti 
kwa 
msambaz
aji wa 
VTD  

 11.Msambazaji wa VTD atatakiwa- 
(a) kusambaza na kufunga VTD kwenye chombo cha 

mtoa huduma kwa kumuuzia au kumkodisha; 
(b) kuwepo kwa huduma za matengenezo ya VTD 

ilivyosambazwa ndani ya masaa ishirini na nne 
tangu kutokea au kupata taarifa ya kuharibika VTD;   

(c) kuandaa namna ya kuunganisha VTD na mfumo wa 
VTS kwa kutumia API au kwa njia nyingine 
iliyokubalika; 

(d) kuhakikisha kuwa VTD inatuma taarifa moja kwa 
moja kwenye VTS; 

(e) kuendana na vigezo maalumu vya VTD 
vitakavyoainishwa na Mamlaka;  

(f) kutoa mafunzo ya matumizi ya VTD kwa watoa 
huduma na wadau wengine;  

(g) kuwezesha Mamlaka kuwa na uwezo wa kuingia 
kwenye VTD pale inapohitajika;  

(h) kuhakikisha kuwa taarifa zinazopatika kutokana na 
huduma anayotoa hazitolewi kwa mtu mwingine bila 
kupata idhini ya Mamlaka;  

(i) kuhakikisha kuwa VTD iko salama na 
inaunganishwa kwa namna ambayo haitaruhusu 
kuvurugwa utendaji kazi wake;  

(j) kuhakikisha kuwa mafundi wanavaa sare zenye 
nembo ya msambazaji na kuwa na vitambulisho 
wanapokuwa kazini;  

(k) kuhakikisha kuwa mafundi wanaandaa taarifa ya 
ukaguzi au matengenezo yaliyofanyika; 

(l) kutomsitishia huduma Mtoa huduma bila kutoa 
taarifa ya awali ya siku thelathini kwa Mamlaka; 

(m) kuingia kwenye mkataba na mtoa huduma kabla ya 
kumuwekea VTD; na  

(n) kutoa taarifa kwa Mtoa huduma na Mamlala 
kuhusiana na hitilafu ya VTD ndani ya masaa sita. 

  
Masharti 
kwa mtoa 

 12.Mtoa huduma atahakikisha kuwa- 
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huduma (a) VTD inayounganishwa katika chombo chake 
imefungwa na msambazaji aliyeidhinishwa na 
Mamlaka;  

(b) VTD inatunzwa dhidi ya mazingira hatarishi, 
kuvuruga utendaji kazi wake na kinafanya kazi 
muda wote;  

(c) ikitokea kutokufanya kazi au kuharibika kwa VTD 
itolewe taarifa ndani ya masaa mawili kwa 
msambazaji na kama hakuna hatua iliyochukuliwa 
atoe taarifa kwa Mamlaka ndani ya masaa kumi na 
mbili tangu ulipotokea uharibifu; 

(d) anamruhusu afisa wa Mamlaka au wa msambazaji 
kufanya ukaguzi wa VTD bila vikwazo;  

(e) Mamlaka inapewa taarifa pale ambapo msambazaji 
hajafanya marekebisho ya VTD ndani ya masaa 
ishirini na nne; na 

(f) analipa malimbikizo ya madeni anayodaiwa na 
Msambazaji kabla ya kuingia makubaliano na 
Msambazaji mwingine.  

  
 SEHEMU YA NNE 

MASHARTI YA UJUMLA 
  
VTD 
isiyoathiri 
utendaji kazi 
wa chombo 

 13-(1) Uwekaji wa VTD hautatakiwa kuathiri utendaji 
kazi wa chombo cha usafirishaji. 
 (2) Uharibifu wowote utakaosababishwa na ufungaji wa 
VTD utatakiwa kulipwa na msambazaji.  

  
Gharama za 
huduma za 
kadi ya simu 

 14. Msambazaji wa VTD atawajibika kulipia gharama 
za huduma ya data kutokana na matumizi ya kadi ya simu 
zinazotolewa na Mamlaka. 

  
Maombi ya 
upatikanaji 
wa VTS 

 15.-(1) Mtoa huduma anaweza kuomba kwa Mamlaka 
upatikanaji wa taarifa za VTS kwa ajili ya kufuatilia mwenendo 
wa chombo chake. 

  (2) Endapo Mamlaka itapokea maombi yaliyoainishwa 
katika kanuni ndogo ya (1), inaweza kumfungulia mtoa huduma 
akaunti ya ufuatiliaji. 
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Makosa ya 
jumla 

 16. Mtu atakayekiuka masharti ya Kanuni hizi atakuwa 
amefanya kosa na ataadhibiwa kwa faini isiyopungua shilingi za 
kitanzania laki tano lakini isizidi milioni moja au kifungo 
kisichopungua mwaka mmoja na kisichozidi miaka miwili. 

  
Mapitio 
 
T.S. Na. 
73 la 2020 

 17. Mtu ambaye hataridhishwa na maamuzi ya Mamlaka 
chini ya Kanuni hizi anaweza kuomba kufanya mapitio ndani ya 
siku kumi na nne kutoka siku ya maamuzi, kwa mujibu wa 
Kanuni za Utaratibu wa Mapitio za Mamlaka ya Udhibiti Usafiri 
Ardhini.  

  
Rufaa 
Sura ya 
285 

 18. Mtu ambaye hataridhishwa na maamuzi ya Bodi 
anaweza kukata rufaa Baraza la Ushindani kwa mujibu wa 
Sheria ya Ushindani. 
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___________ 
 

JEDWALI LA KWANZA 
___________ 

 
Limetengenezwa chini ya kanuni za 4(1) na 9(1)) 

 
 

FOMU YA MAOMBI 
 

1. AINA YA MAOMBI / WEKA ALAMA YA PATA KATIKA SANDUKU HUSIKA 
 

Mpya                                               

Kuhuisha  
Kurudufu  

 
2. TAARIFA ZA MUOMBAJI WA CHETI 

 
Jina kamili la Muombaji ………….............................................................. 
(Jina/Kampuni/Mshirika – kwa HERUFI KUBWA) 
Anwani ……………………………......……… 
Simu ya Ofisi/Simu ya kiganjani: …………………….…. 
Simu ya kiganjani ya Muombaji: ...……………………….. 
Barua pepe: …………………………………………………… 
 
Anwani ya Makazi: 
Mtaa: …………………………….……. 
Namba ya Kitalu: ………………….….. 
Namba ya ofisi: ....................................... 
Namba ya kitalu ………………………. 
 
Ushawahi kuwa na maombi yaliyokataliwa, kusimamishwa au kufutiwa? 
 
Ndiyo: …..…… 
Hapana: ……… 
 
Kama ndiyo eleza sababu za kukataliwa, kusimamishwa au kufutiwa maombi 
……….....................................................................……………………………… 
 
VITU VYA KUZINGATIA WAKATI WA KUFANYA MAOMBI 

1. Maombi ya kwanza yataambatishwa na vifuatavyo: 
(a)  nakala ya leseni ya biashara; 
(b) nakala ya hati miliki ya eneo au mkataba wa pango wa ofisi; 
(c) nakala halali ya hati safi ya malipo ya kodi; 
(d) nakala ya kitambulisho cha Taifa au namba kwa mtu binafsi au nakala ya cheti 

cha usajili wa kampuni 
 

2. Kuhuisha: 
(a) uthibitisho wa malipo ya tozo ya mamlaka kwa mwaka ulioisha 
(b) nakala ya leseni ya biashara; 
(c) nakala ya cheti cha mlipa kodi; na 
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(d) nakala ya hati miliki ya eneo au mkataba wa pango wa ofisi kama kuna mabadiliko; 
(e) nyaraka nyengine yoyote itakayohitajika na mamlaka. 

 
TAMKO 
 
Mimi ninaapa/ninathibitisha/ Sisi tunaapa/tunathibitisha kuwa taarifa zilizotolewa ni za kweli kwa ufahamu 
wangu/wetu wote. 

 
Jina Kamili: ………………………………...    Sahihi: …………………... 

 
Cheo: ……………………………….            Tarehe:  .……………………….. 

 
ONYO: 

 
1. Ijulikane kuwa kutoa taarifa ya uongo ili kupata cheti kilichoidhinishwa ni makosa ambayo 

yanaweza kuadhibiwa kwa faini au kifungo. 
2. Wasilisha taarifa kwa Mamlaka ikitokea mabadiliko yoyote kwenye taarifa zilizopo kwenye fomu 

hii, kutokufanya hivyo ni makosa chini ya Kanuni hizi. 
 

KWA MATUMIZI YA OFISI TU 
 

NAMBA YA JALADA LA MMILIKI 
 

………........................................... 
 
Uhakiki na Idhini 

 
(a) Haijaidhinishwa: 

 
Weka sababu 
…………………................................................................................………. 

 
(b) Imeidhinishwa: 

 
Tarehe ya kuanza: ………………………. 

 
Tarehe ya kuisha: ……………………...... 
 
Jina kamili la Afisa: ……………………………………………………….. 
 
Cheo: …………………………….. 
 
Sahihi: ………………………….. 
 
Tarehe: …………………………… 
 
Kiasi kilicholipwa: ……………………….     Namba ya stakabadhi. …………………….. 
 
Tarehe:...…………………………                   Sahihi: ………………………. 
 

_____________ 
 

JEDWALI LA PILI 
_______________ 

 
(Limetengenezwa chini ya kanuni ya 5(f)) 



Kanuni Za Matumizi ya Mfumo wa Ufuatiliaji Mwenendo wa Vyombo Vya 
Usafiri Za Mamlaka ya Udhibiti Usafiri Ardhini 

Tangazo la Serikali Na.25 (Linaendelea.) 

13  

 
MAELEZO YA UTEKELEZAJI 

Na. Maelezo ya Utekelezaji/Ainisho la 
Kiufundi 

Onesha utekelezaji au 
kutotekeleza 

Maoni (ikiwa yapo 
, Ushahidi au 
maelezo kuhusu 
utekelezaji 
kufikiwa au la) 

1.0 
1.1 Kutoa na Kufunga VTD 

wasafirishaji kwa kuwauzia au 
kuwakodisha. 

  

1.2 kutoa huduma za matengenezo kwa 
VTD vilivyouzwa  au kukodishwa 
kwa wasafirishaji 

  

1.3 kuandaa kifaa cha kati au utaratibu 
wa kuunganisha na jukwaa la 
Mamlaka VTS ukitumia API au 
utaratibu mwingine uliokubaliwa 

  

1.4 kutekeleza mahitaji yote kama 
ilivyobainishwa katika API au 
utaratibu mwingine uliokubaliwa. 

  

1.5 Kuwa na utaratibu/muingiliano 
utakaowezesha Mamlaka inaweza 
kuhoji na kudhibiti moja kwa moja 
kifaa cha kufuatilia kwa wakati 
halisi na kusasisha baadhi ya 
vigezo kama vile kikomo cha kasi 
wakati wowote. 

  

1.6 Hakikisha kwamba data ya GPS 
inayotumwa kwenye jukwaa la 
Mamlaka VTS imekamilika na ni 
sahihi  

  

1.7 kuitaarifu Mamlaka juu ya 
mabadiliko ya Teknolojia mpya 
kwenye Mfumo wa Ufuatiliaji na 
VTD mara kwa mara 

  

1.8 Kuhakikisha kuwa hakuna 
uvurugaji wa kifaa cha kufuatilia 
kilichowekwae 

  

1.9 Kuhakikisha VTD zilizofungwa, 
zinatuma taarifa kwenye VTS saa 
ishirini na nne – katika siku saba za 
wiki. 

  

1.10 Kutoa taarifa mara moja kwa 
Mamlaka kuhusu tukio lolote 
linaloweza kusababisha VTD 
kutofanya kazi vizuri (kama vile 
ajali, wizi n.k.) 
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1.11 Kuhakikisha kuzingatiwa kwa 
viwango vya VTD kama 
vilivyowekwa na Mamlaka ikiwa 
ni pamoja na kuunganishwa VTS 
kwa kutumia API iliyotolewa na 
Mamlaka 

  

1.12 Kutoa Mafunzo ya VTD 
zilizofungwa kwa Wasafirishaji na 
Wadau wengine 

  

1.13 Kutoa nafasi na taarifa kwa 
Mamlaka wakati wowote kwa ajili 
ya kupokea data za GPS, 
ujumuishaji/jukwaa la vifaa vya 
kati kwa madhumuni ya ukaguzi na 
uhakikisho wa ubora. 

 

  

1.14 Kulipa madai ya malipo ya 
mawasiliano ya GPS/GPRS 
yaliyotolewa na mteja ndani ya siku 
saba baada ya wasilisho la madai 
hayo 

  

1.15 Kutoa alama za GPS   

1.16 Kutoa taarifa za tahadhari 
 

  

1.17 Kusasisha alama za GPS kwa 
angalau kila dakika 3 

  

1.18 Kuhifadhi taarifa za tahadhari 
wakati umetenganishwa na 
mtandao wa GSM na kusasisha 
tena hadi seva kuu 
unapounganishwa kwenye 
mtandao wa GSM. 

  

1.19 Kutoa tahadhari ya upunguaji wa 
nguvu za betri 

  

1.20 Vifaa vya ufuatiliaji kutoa 
tahadhari kuhusu mawasiliano 
yaliyopotea  

  

1.21 Vifaa vya ufuatiliaji kutoa 
tahadhari za uharibifu  
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1.22 API iliyotolewa au mfumo 
mwingine wowote wa ujumuishaji 
uliokubaliwa unaweza 
kubadilishwa au kusasishwa na 
Mamlaka kulingana na mahitaji, au 
mabadiliko ya teknolojia, ambayo 
yanaweza kusababisha mzabuni 
kubadilisha jinsi unavyojumuisha 
au kuwasiliana na VTS pasipo 
gharama kwa Mamlaka. 

  

1.23 Kuwasilisha nyaraka za vifaa vya 
kufuatilia (pamoja na itifaki zote 
zinazohusiana) zinazotumika kwa 
vifaa visivyo vya BSMART 

  

2.0 
2.1 Nambari ya Usajili wa Chombo   
2.2 Jina la Dereva (Kitambulisho cha 

Dereva kama vile matumizi ya 
Kitufe cha i- Button au mbadala) 

  

2.3 Latitudo (katika desimali) 
 

  

2.4 Longitudo (katika desimali) 
 

  

2.5 Mwinuko (kutoka usawa wa 
bahari) 

  

2.6 Muhuri wa muda wa GPS 
(MWAKA-MWEZI-SIKU 
SAA:DK: SEK) 

  

2.7 Mwendokasi (km/h)   
2.8 Mwelekeo (Digrii)   
2.9 Odomita (KM)   
2.10 Idadi ya satelaiti (Nambari 

inayopokelewa ya satelaiti) 
  

2.11 HDOP (Upunguzaji Mlalo wa 
Usahihi-Ubora wa mawimbi) 

  

2.12 RSSI (Alama Iliyopokewa ya 
Nguvu ya Mawimbi) 

  

2.13 LAC (Msimbo wa Eneo la Karibu)   
2.14 Utambulisho wa simu   
2.15 MCC (Msimbo wa Nchi wa Simu 

ya Mkononi) 
 

  

2.16 IMEI (Kitambulisho cha Kimataifa 
cha Vifaa vya Simu) 
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2.17 Muda wa Kupokea Data (Muda 
Uliopokewa na Seva – MWAKA-
MWEZI-SIKU SAA:DK: 
SEKUNDE) 

  

2.18 Muda wa Mchakato wa Data 
(Ingiza saa kwenye Hifadhidata - 
MWAKA-MWEZI-SIKU 
SAA:DK:SEKUNDE) 

  

2.19 MSG_ID (Data ya kipekee 
inayoendesha nambari-64bits) 

  

3.0 
3.1 Usogeaji/Kuweka data 

(Chaguomsingi) 
  

3.2 Kuwashwa Injini   
3.3 Kuzimwa Injini    
3.4 Mwendo kasi   
3.5 Kusimama kwa ghafla   
3.6 Kugeuka kwa ghafla   
3.7 Kuongeza kasi kwa ghafla   
3.8 Kitufe cha dharura (Upande wa 

Dereva) 
  

3.9 Betri ya Ndani Imepungua   
3.10 Betri ya Nje Imechomolewa   
3.11 Kuwashwa pasipo kutembea kwa 

muda mrefu  
  

3.12 Ajali    
3.13 Kitufe cha Dharura (Upande wa 

Abiria) 
  

3.14 Kuvuruga utendaji kazi wa VTD   
3.15 Kuweka taarifa kwenye kifaa cha 

utunzaji taarifa 
  

3.16 Umeme wa Nguvu wa Nje   
3.17 Umeme wa Ndani wa Betri ya VTD   
3.18 Ripoti ya mafuta   

 
 

 
 
 

  



Kanuni Za Matumizi ya Mfumo wa Ufuatiliaji Mwenendo wa Vyombo Vya 
Usafiri Za Mamlaka ya Udhibiti Usafiri Ardhini 

Tangazo la Serikali Na.25 (Linaendelea.) 

17  

___________ 
 

JEDWALI LA TATU 
_____________ 

    
(Limetengenezwa chini ya kanuni 4(1), 5(g) na 8(3)) 

ADA 
 

Na. Aina Shs. US $ 

1 Ada ya maombi 100,000 50 

2 Ada ya cheti cha idhini 5,000,000 5,000 

 
 
 
 
Dodoma,                                                    MAKAME MNYAA MBARAWA, 

15 Disemba, 2023                                                     Waziri wa Uchukuzi 
 
 
 
 
 
 
 
 
 
 


